CLOSE AD

Banana Crop Damage Update: केळी उत्पादकांसाठी मोठी खुशखबर! १००% नुकसानभरपाई देणार; कृषिमंत्र्यांचे तातडीचे आदेश

Published On: June 12, 2026
Banana Crop Damage Update

Banana Crop Damage Update: जळगाव जिल्ह्यातील रावेर, मुक्ताईनगर आणि इतर तालुक्यांमध्ये वादळी वारा व अवकाळी पावसामुळे केळी पिकाचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे. या पार्श्वभूमीवर कृषिमंत्री दत्तात्रय भरणे यांनी विमा कंपन्यांना पुढील ४ ते ५ दिवसांत पंचनामे पूर्ण करून नुकसानभरपाई देण्याचे आदेश दिले आहेत.

जळगाव जिल्ह्यातील केळी उत्पादक शेतकऱ्यांसाठी दिलासादायक बातमी समोर आली आहे. नुकत्याच झालेल्या वादळी वारा आणि अवकाळी पावसामुळे रावेर, मुक्ताईनगर, यावल, चोपडा आणि जळगाव तालुक्यांमध्ये केळी पिकाचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे. अनेक भागांमध्ये नुकसानाची तीव्रता इतकी गंभीर आहे की संपूर्ण केळी बागा जमीनदोस्त झाल्या असून काही ठिकाणी नुकसान १०० टक्क्यांपर्यंत पोहोचल्याचे समोर आले आहे.

या गंभीर परिस्थितीची दखल घेत राज्य सरकारने तातडीने हालचाली सुरू केल्या आहेत. १० जून रोजी मंत्रालयात आयोजित विशेष बैठकीत कृषिमंत्री दत्तात्रय भरणे यांनी विमा कंपन्यांच्या अधिकाऱ्यांना कठोर शब्दांत सूचना देत पुढील ४ ते ५ दिवसांत पंचनामे पूर्ण करून पात्र शेतकऱ्यांना नुकसानभरपाई देण्याचे स्पष्ट आदेश दिले आहेत.

शेतकऱ्यांच्या तक्रारींवर सरकार गंभीर

या बैठकीत जिल्ह्याचे पालकमंत्री गुलाबराव पाटील, आमदार चंद्रकांत पाटील आणि आमदार अमोल जावळे उपस्थित होते. बैठकीदरम्यान विमा दाव्यांबाबत अनेक गंभीर तक्रारी मांडण्यात आल्या.

अनेक पात्र शेतकऱ्यांची नावे विमा यादीतून वगळण्यात आली असल्याच्या तक्रारी समोर आल्या. काही प्रकरणांमध्ये चुकीच्या पद्धतीने “ओव्हर इन्शुरन्स” दाखवण्यात आल्याचेही निदर्शनास आले. तसेच पंचनामे पूर्ण झाल्यानंतरही नुकसान ग्राह्य धरले जात नसल्याने शेतकरी आर्थिक संकटात सापडल्याची बाब लोकप्रतिनिधींनी मांडली.

विमा निकष बदलण्याची मागणी

पालकमंत्री गुलाबराव पाटील यांनी केळी पीक विमा योजनेतील महत्त्वाच्या त्रुटीकडे लक्ष वेधले. सध्या विमा नियमांनुसार मार्च ते जुलै या कालावधीत वादळामुळे झालेल्या नुकसानीलाच भरपाई दिली जाते.

मात्र जळगाव जिल्ह्यात जानेवारी आणि फेब्रुवारी महिन्यांतही अनेकदा वादळी पाऊस आणि वारे होतात. अशा वेळी नुकसान झाले तरी शेतकरी विमा भरपाईपासून वंचित राहतात. त्यामुळे वर्षातील कोणत्याही काळात वादळामुळे केळी पिकाचे नुकसान झाल्यास भरपाई मिळावी, अशी मागणी त्यांनी केली.

नुकसान आणि भरपाईबाबत महत्त्वाची माहिती

बाबमाहिती
प्रभावित जिल्हाजळगाव
प्रमुख तालुकेरावेर, मुक्ताईनगर, यावल, चोपडा, जळगाव
नुकसानाचे कारणवादळी वारा व अवकाळी पाऊस
नुकसानाची तीव्रताअनेक ठिकाणी १००%
पंचनामे पूर्ण करण्याची मुदत४ ते ५ दिवस
आदेश देणारेकृषिमंत्री दत्तात्रय भरणे

सर्व दावे निकाली काढण्याची मागणी

आमदार चंद्रकांत पाटील यांनी बैठकीत स्पष्ट भूमिका मांडत सांगितले की, हजारो केळी खोडे उन्मळून पडल्याने शेतकऱ्यांचे कोट्यवधी रुपयांचे नुकसान झाले आहे. अशा परिस्थितीत विमा कंपनीने शेतकऱ्यांच्या हिताला सर्वोच्च प्राधान्य देत सर्व प्रलंबित दावे तातडीने मंजूर करावेत आणि नुकसानभरपाई द्यावी.

शेतकऱ्यांमध्ये आशेचे वातावरण

अचानक आलेल्या वादळामुळे अनेक शेतकऱ्यांची वर्षभराची मेहनत काही तासांत उद्ध्वस्त झाली. मोठ्या प्रमाणावर आर्थिक नुकसान झाल्यामुळे शेतकरी हतबल झाले होते. मात्र आता सरकारने तातडीने हस्तक्षेप करून पंचनामे आणि नुकसानभरपाई प्रक्रिया वेगाने पूर्ण करण्याचे आदेश दिल्याने शेतकऱ्यांमध्ये आशेचे वातावरण निर्माण झाले आहे.

महत्त्वाची सूचना

शेतकऱ्यांनी आपल्या नुकसानग्रस्त क्षेत्राची माहिती स्थानिक कृषी विभागाकडे द्यावी. तसेच विमा दाव्यांसाठी आवश्यक कागदपत्रे आणि पंचनामा प्रक्रिया वेळेत पूर्ण करावी.

शेतकरी

या ब्लॉगमध्ये तुम्हाला शेतीविषयक सर्व चालू घडामोडी तसेच हवामान अंदाज, पिकाविषयी माहिती वाचयला मिळणार आहेत.

Leave a Comment